บทวิเคราะห์จาก Morgan Stanley: ความจุของ SSD ระดับองค์กรเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า แต่การจัดหาอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูลยังคงเผชิญกับความท้าทาย
Blockbeats
จากข้อมูลของทีมงานส่วนประกอบอิเล็กทรอนิกส์ในญี่ปุ่นของ Morgan Stanley โดยอ้างอิงข้อมูลจาก TSR คาดว่ากำลังการจัดส่ง SSD ระดับองค์กรสำหรับศูนย์ข้อมูลจะแตะระดับ 525.0 EB ในปี 2026 เพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าเมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า ในขณะที่กำลังการจัดส่งฮาร์ดไดรฟ์แบบ near-line (NL HDD) สำหรับศูนย์ข้อมูลคาดว่าจะเพิ่มขึ้นเป็น 1845 EB เพิ่มขึ้น 30.4% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า
ผลลัพธ์ของการคาดการณ์เหล่านี้มีความชัดเจน การขยายตัวของ AI และศูนย์ข้อมูลคลาวด์กำลังผลักดันความต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลสองประเภทไปพร้อมๆ กัน ในด้านหนึ่ง SSD ระดับองค์กรกำลังจัดการกับความเร็วในการอ่านและเขียนข้อมูลที่เร็วขึ้น ในขณะที่อีกด้านหนึ่ง HDD ระยะใกล้ยังคงจัดการกับการจัดเก็บข้อมูลขนาดใหญ่และต้นทุนต่ำ การเติบโตของความต้องการนี้ไม่ได้เป็นเพียงแค่ "การซื้อฮาร์ดไดรฟ์เพิ่ม" เท่านั้น แต่เป็นการเปลี่ยนไปสู่ผลิตภัณฑ์ที่มีความจุมากขึ้นและมีความหนาแน่นสูงขึ้น โดยการเติบโตของความจุนั้นแซงหน้าการเติบโตของจำนวนหน่วยอย่างมีนัยสำคัญ
จากการประมาณการของ TSR (ผู้ให้บริการถ่ายโอนข้อมูล) คาดว่ายอดจัดส่ง SSD ทั้งหมดในปี 2026 จะอยู่ที่ 775.03 EB เพิ่มขึ้น 55.6% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า ซึ่งสูงกว่าที่คาดการณ์ไว้เมื่อเดือนที่แล้วที่ 759.36 EB SSD ระดับองค์กรสำหรับศูนย์ข้อมูลเป็นแหล่งที่มาสำคัญของการเติบโตนี้ ความต้องการ HDD แบบ nearline ก็ได้รับการปรับเพิ่มขึ้นเช่นกัน แต่การเพิ่มกำลังการผลิตนั้นมีความเสี่ยงที่จะถูกจำกัดด้วยข้อจำกัดด้านการจัดหาหัวอ่านและกำลังการทดสอบ

การเปลี่ยนแปลงการผลิตฮาร์ดดิสก์แบบปีต่อปี และแนวโน้มราคาหุ้นของ TDK และ Nidec แสดงให้เห็นถึงการฟื้นตัวของการผลิตฮาร์ดดิสก์ในปี 2024-2025 หลังจากที่ตกต่ำที่สุดในปี 2023
ผลิตภัณฑ์ SSD ระดับองค์กรมีการเติบโตที่โดดเด่นที่สุด โดยปริมาณการขายในเดือนมิถุนายนเพิ่มขึ้น 124.5% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว
SSD ระดับองค์กรแสดงให้เห็นถึงการเติบโตที่แข็งแกร่งในด้านปริมาณข้อมูลรายเดือนแล้ว
ในเดือนมิถุนายน ปริมาณการจัดส่ง SSD ระดับองค์กรสำหรับศูนย์ข้อมูลแตะระดับ 46.33 EB เพิ่มขึ้น 124.5% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า และ 12.0% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า ปริมาณการจัดส่งต่อหน่วยอยู่ที่ 6.35 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 41.1% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า การเติบโตของปริมาณการจัดส่งนั้นสูงกว่าการเติบโตของจำนวนหน่วยอย่างมาก ซึ่งเป็นผลมาจากการเพิ่มขึ้นของสัดส่วนผลิตภัณฑ์ที่มีความจุสูง
นี่เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ทำให้การคาดการณ์ปี 2026 ถูกปรับเพิ่มขึ้น TSR ได้ปรับการคาดการณ์การจัดส่ง SSD สำหรับองค์กรในศูนย์ข้อมูลเป็น 525.0 EB ในปี 2026 จาก 509.33 EB ในเดือนที่แล้ว ซึ่งคิดเป็นการเพิ่มขึ้น 100.0% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว ส่วนตัวเลขสำหรับปี 2025 คาดว่าจะอยู่ที่ 262.5 EB เพิ่มขึ้น 58.2% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว
เมื่อพิจารณาภาพรวมของตลาด SSD แล้ว การเติบโตก็มีความสำคัญเช่นกัน คาดการณ์ว่ายอดจัดส่ง SSD โดยรวมจะแตะ 498.0 EB ในปี 2025 เพิ่มขึ้น 38.0% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า และจะเพิ่มขึ้นเป็น 775.03 EB ในปี 2026 เพิ่มขึ้น 55.6% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า โดยผลิตภัณฑ์สำหรับศูนย์ข้อมูลระดับองค์กรมีส่วนช่วยในการเติบโตที่แข็งแกร่งที่สุด
ที่สำคัญกว่านั้นสำหรับนักลงทุน การขยายศูนย์ข้อมูลไม่เพียงแต่ผลักดันความต้องการ GPU เซิร์ฟเวอร์ และอุปกรณ์เครือข่ายเท่านั้น แต่ยังเพิ่มความต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลแบ็กเอนด์อีกด้วย การฝึกโมเดล บันทึกการอนุมาน ฐานข้อมูลเวกเตอร์ การสำรองข้อมูล และการเก็บถาวร ล้วนต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลมากขึ้น ทำให้ SSD ระดับองค์กรเป็นฮาร์ดแวร์สำคัญสำหรับการเข้าถึงข้อมูลที่มีประสิทธิภาพสูง

จากตารางแสดงปริมาณการจัดส่ง/ความจุ SSD จำแนกตามการใช้งาน พบว่าปริมาณ SSD สำหรับองค์กรในเดือนมิถุนายนอยู่ที่ 46.33 EB เพิ่มขึ้น 124.5% เมื่อเทียบกับปีต่อปี และเพิ่มขึ้น 12.0% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า
ฮาร์ดดิสก์แบบ Nearline ก็มีจำนวนเพิ่มขึ้นเช่นกัน แต่ตลาดส่วนใหญ่ได้รับการสนับสนุนจาก "ฮาร์ดดิสก์ที่มีความจุสูงกว่า"
ฮาร์ดดิสก์แบบ Nearline ก็มีการเติบโตที่แข็งแกร่งเช่นกัน แต่โครงสร้างของมันแตกต่างออกไป
ตามมาตรฐาน TSR (Total Storage and Reliability) คาดการณ์ว่าการจัดส่งฮาร์ดดิสก์แบบ Non-Standardized Reliable HDD (NL) สำหรับศูนย์ข้อมูลจะอยู่ที่ 1845 EB ในปี 2026 เพิ่มขึ้น 30.4% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า ส่วนการจัดส่งฮาร์ดดิสก์ทั้งหมดในช่วงเวลาเดียวกันคาดว่าจะอยู่ที่ 2053.5 EB เพิ่มขึ้น 26.1% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า และความจุฮาร์ดดิสก์ทั้งหมดคาดว่าจะอยู่ที่ 1627.9 EB ในปี 2025 เพิ่มขึ้น 29.5% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า
ในแง่ของจำนวนหน่วย การเติบโตไม่ได้สูงเท่ากับตัวเลขกำลังการผลิตที่แสดงไว้ การผลิตฮาร์ดดิสก์แบบเนียร์ไลน์ (NL HDD) ในเดือนมิถุนายนอยู่ที่ 7.03 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 12.3% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และลดลง 0.6% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า การคาดการณ์การผลิต NL HDD ทั้งปี 2026 อยู่ที่ 84.39 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 12.8% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว ซึ่งแสดงให้เห็นว่าการเติบโตของกำลังการผลิตฮาร์ดดิสก์แบบเนียร์ไลน์นั้นส่วนใหญ่เกิดจากการเพิ่มขึ้นของความจุต่อดิสก์ มากกว่าการเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญของจำนวนการจัดส่งต่อหน่วย
ส่วนแบ่งการตลาดของผลิตภัณฑ์ฮาร์ดดิสก์แบบบรรจุฮีเลียมที่มีความจุสูงยังคงเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ในเดือนมิถุนายน การผลิตผลิตภัณฑ์ฮาร์ดดิสก์แบบบรรจุฮีเลียมแตะระดับ 5.95 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 17.4% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว ซึ่งสูงกว่าการเติบโตของการผลิตฮาร์ดดิสก์โดยรวมในเนเธอร์แลนด์ สำหรับผู้ให้บริการคลาวด์และศูนย์ข้อมูล AI ความจุของฮาร์ดดิสก์แต่ละตัวที่เพิ่มขึ้นช่วยให้สามารถจัดเก็บข้อมูลได้มากขึ้นโดยแทบไม่ต้องเพิ่มพื้นที่วางอุปกรณ์ พลังงาน และค่าบำรุงรักษา
เอกสารทางการของ TDK ก็สนับสนุนแนวโน้มนี้เช่นกัน ในการนำเสนอผลประกอบการปีงบประมาณ 3/26 TDK ระบุว่าความต้องการฮาร์ดดิสก์แบบ nearline ยังคงเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องเนื่องจากความต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลความจุสูงที่เพิ่มขึ้น และผู้ผลิตฮาร์ดดิสก์ก็ให้ความสำคัญกับการเพิ่มความจุต่อดิสก์มากขึ้นเพื่อตอบสนองความต้องการนี้ อย่างไรก็ตาม การคาดการณ์การผลิตฮาร์ดดิสก์แบบ nearline ในปีงบประมาณ 3/27 ของ TDK ที่ 76 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 7% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า แตกต่างจากตัวเลขปีปฏิทินของ TSR และไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้โดยตรง

ปริมาณการผลิตฮาร์ดดิสก์ไดรฟ์ (HDD) จำแนกตามผู้ผลิตและข้อกำหนด: ในเดือนมิถุนายน ปริมาณการผลิตรวมของเนเธอร์แลนด์อยู่ที่ 7.03 ล้านหน่วย และผลิตภัณฑ์ที่ใช้ฮีเลียมเป็นสารทำความเย็นอยู่ที่ 5.95 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 17.4% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว
การปรับเพิ่มประมาณการความต้องการไม่ได้หมายความว่าไม่มีแรงกดดันต่อห่วงโซ่อุปทาน
ความต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลที่สูงนั้นมักถูกเข้าใจผิดว่าเป็นสถานการณ์ที่อุปทานสามารถตอบสนองความต้องการได้ทันตามธรรมชาติ ฮาร์ดดิสก์แบบ Nearline มีแนวโน้มที่จะประสบกับข้อจำกัดด้านการผลิตและการทดสอบมากกว่า SSD

ในห่วงโซ่การผลิตฮาร์ดดิสก์แบบ HDD ของเนเธอร์แลนด์ หัวอ่าน มอเตอร์ จานหมุน และขั้นตอนการทดสอบ ล้วนส่งผลต่อการจัดส่งขั้นสุดท้าย รายงานระบุว่า การเพิ่มกำลังการผลิตในอนาคตอาจถูกจำกัดด้วยปริมาณหัวอ่านและการขยายโรงงานทดสอบ โดยส่วนแบ่งในห่วงโซ่อุปทาน TDK ครองส่วนแบ่งประมาณ 12%-13% ของตลาดหัวอ่าน HDD ในเนเธอร์แลนด์ ในขณะที่ Seagate และ Western Digital มีความสามารถในการพึ่งพาตนเองสูง
ส่วนแบ่งการตลาดโดยรวมของ TDK อาจดูไม่สูงนัก แต่ตลาดก็ยังคงจับตามองอย่างใกล้ชิดในแง่ของอุปทานจากภายนอกและอุปทานที่เพิ่มขึ้น หากลูกค้าศูนย์ข้อมูลยังคงเพิ่มความต้องการอย่างต่อเนื่อง และกำลังการผลิตหัวอ่านและขีดความสามารถในการทดสอบภายในของผู้ผลิตฮาร์ดไดรฟ์ชั้นนำไม่สามารถขยายตัวไปพร้อมกันได้ ความยากลำบากในการดำเนินการตามการคาดการณ์กำลังการผลิตก็จะเพิ่มขึ้น
ความสามารถในการทดสอบก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน ฮาร์ดดิสก์ความจุสูงไม่สามารถส่งมอบได้ทันทีหลังการผลิต การตรวจสอบความน่าเชื่อถือและเวลาทดสอบจะใช้กำลังการผลิต ยิ่งความจุสูงเท่าไร ความต้องการด้านความเสถียรและอัตราผลผลิตของลูกค้าก็ยิ่งสูงขึ้นเท่านั้น และความเร็วในการเพิ่มกำลังการผลิตก็ยิ่งมีข้อจำกัดมากขึ้นเท่านั้น
ข้อมูลภายนอกก็ชี้ไปที่จุดกดดันเดียวกันนี้เช่นกัน ซีเกตระบุในรายงานไตรมาสที่ 1 ปี 2026 (10-Q) ว่าธุรกิจศูนย์ข้อมูลของบริษัทส่วนใหญ่ประกอบด้วยผลิตภัณฑ์ nearline ความจุสูงสำหรับลูกค้าคลาวด์และองค์กร โดยแอปพลิเคชัน AI เป็นตัวขับเคลื่อนการเติบโตของการสร้างข้อมูลและความต้องการจัดเก็บข้อมูล รายงานของ TrendForce เมื่อวันที่ 22 กรกฎาคมระบุว่าศูนย์ข้อมูล AI กำลังผลักดันความต้องการ HDD โดยซัพพลายเออร์ชิ้นส่วน HDD ของญี่ปุ่นกำลังขยายการผลิต และราคา HDD nearline เพิ่มขึ้นประมาณ 10% ต่อเดือนตั้งแต่เดือนเมษายนถึงมิถุนายน ลูกค้าขนาดใหญ่พิเศษยังคงเผชิญกับปัญหาการขาดแคลนอุปทาน

ส่วนแบ่งการตลาดของห่วงโซ่อุปทานและส่วนประกอบของฮาร์ดดิสก์ไดรฟ์: ในส่วนของหัวอ่านฮาร์ดดิสก์ Seagate/WDC/TDK มีส่วนแบ่งการตลาดประมาณ 41%/46%/13% ตามลำดับ
525EB และ 1845EB ยังคงเป็นเพียงตัวเลขที่คาดการณ์ไว้เท่านั้น
สัญญาณที่สำคัญที่สุดจากการคาดการณ์นี้ไม่ใช่ว่าอุตสาหกรรมจัดเก็บข้อมูลกำลังประสบปัญหาการขาดแคลนอย่างรุนแรงแล้ว แต่เป็นการที่ความต้องการความจุของศูนย์ข้อมูลยังคงได้รับการปรับเพิ่มขึ้น โดยทั้ง SSD และ HDD แบบ nearline ต่างได้รับประโยชน์
แนวโน้มหลักสำหรับ SSD ระดับองค์กรนั้นค่อนข้างตรงไปตรงมา ภาระงานด้าน AI และคลาวด์กำลังผลักดันความต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลประสิทธิภาพสูง และผลิตภัณฑ์ความจุสูงกำลังเร่งการเติบโตของขนาดเอ็กซาไบต์ (EB) ส่วนแนวโน้มหลักสำหรับ HDD แบบ nearline นั้นขึ้นอยู่กับอุปทานมากกว่า ข้อมูลเย็นระยะยาว ข้อมูลฝึกอบรม ข้อมูลสำรอง และเอกสารสำคัญยังคงต้องการพื้นที่จัดเก็บข้อมูลราคาประหยัดและมีความจุสูง แต่ความเร็วในการเพิ่มกำลังการผลิตนั้นถูกจำกัดด้วยความพร้อมของชิ้นส่วนและขีดความสามารถในการทดสอบ
ตัวเลข 525EB และ 1845EB ควรเข้าใจว่าเป็นประมาณการการจัดส่งสำหรับปี 2026 ไม่ใช่ผลการส่งมอบที่แน่นอน ปริมาณการจัดส่ง HDD ของเนเธอร์แลนด์จริงอาจต่ำกว่าที่คาดการณ์ไว้ หากการจัดหาหัวอ่าน/เขียน อุปกรณ์ทดสอบ หรือผลผลิตผลิตภัณฑ์ความจุสูงไม่ทันเวลา นอกจากนี้ การเติบโตของความจุ SSD อาจต่ำกว่าที่คาดการณ์ไว้ในปัจจุบัน หากการลงทุนของผู้ให้บริการคลาวด์หรือความต้องการจัดเก็บข้อมูล AI ชะลอตัวลง
ความขัดแย้งที่เกิดขึ้นในรอบการขยายพื้นที่จัดเก็บข้อมูลในศูนย์ข้อมูลนี้ สุดท้ายแล้วจะขึ้นอยู่กับประเด็นสำคัญสองประการ ได้แก่ อัตราการเติบโตของความจุรายเดือนของ SSD ระดับองค์กรจะยังคงสูงอยู่ได้หรือไม่ และผู้ผลิต HDD แบบ nearline จะสามารถเพิ่มกำลังการผลิตผลิตภัณฑ์ความจุสูงได้อย่างต่อเนื่องหรือไม่ ความต้องการนั้นอยู่ในประมาณการแล้ว แต่ข้อจำกัดด้านอุปทานคือความท้าทายที่แท้จริงในการบรรลุเป้าหมายเหล่านั้น
เนื้อหานี้จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อแจ้งข้อมูลและให้ความรู้เท่านั้น และไม่ถือว่าเป็นคำแนะนำด้านการลงทุนที่เกี่ยวข้องกับ BTCC แต่อย่างใด BTCC ใช้ความพยายามอย่างเต็มที่ แต่ไม่สามารถรับประกันความจริงแท้ ความถูกต้อง หรือความเป็นต้นฉบับของเนื้อหาข้างต้นได้